Nghĩa vụ tài chính
Tuesday, September 15th, 2015

Hỏi: Tôi có phải nộp tiền sử dụng đất nếu tôi muốn hợp thức hóa cho căn nhà thứ hai trở đi hay không? Nếu căn nhà đó của tôi có đầy đủ giấy tờ hợp lệ và sử dụng trước 15/10/1993? Trường hợp có phải đóng thì sẽ tính như thế nào nếu căn nhà thứ […]

Tuesday, September 15th, 2015

Hỏi: Xin quý tòa soạn cho tôi được biết, các quy định cụ thể về việc miễn tiền sử dụng đất (SDĐ) của pháp luật hiện hành như thế nào? Duy Khương (phường An Lợi Đông, quận 2, Tp.HCM) Trả lời: Quy định về việc miễn tiền sử dụng đất trình bày tại tại Điều 11, […]

Thursday, August 20th, 2015

Khách hàng của chúng tôi thường đặt những câu hỏi như: Phí và Thuế phải nộp khi chuyển quyền sử dụng nhà đất là các khoản nào hoặc khi chuyển nhượng bất động sản căn hộ chi phí các loại tiền thuế là bao nhiêu? hoặc đại loại như vậy. Theo quy định của pháp […]

Saturday, April 11th, 2015

Hỏi: Ông A và Bà B là 2 vợ chồng cùng sở hữu chung căn nhà diện tích 150m2 từ năm 1983. Tới nay, tổng diện tích là 180m2 sau khi đo đạc lại. Tôi muốn hỏi, trong trường hợp của ông A, bà B thì tiền sử dụng đất của 30m2 vượt hạn mức […]

Saturday, April 11th, 2015

Hỏi: Năm 2007, tôi có mua 1 căn hộ của dự án Chung cư 18 tầng Miếu Nổi trị giá trên 1 tỷ đồng với mục đích để ở. Căn hộ trên tôi mua lại của một người thuộc diện tái định cư, vì thế, giá mua khai báo tính thuế chỉ có 100 triệu […]

Wednesday, November 26th, 2014

Hỏi: 8 năm trước, tôi có mua một căn hộ chung cư tại Bình Thạnh, Tp.HCM. Hợp đồng mua bán có quy định, chủ đầu tư phải bàn giao Giấy chứng nhận quyến ở hữu nhà (sổ hồng) cho khách hàng ngay khi người mua thanh toán đầy đủ nghĩa vụ tài chính theo quy […]

Monday, October 6th, 2014

Hỏi: Năm 2000 tôi mua một mảnh đất có diện tích 80m2 bằng giấy viết tay. Mảnh đất này có một giấy tờ chuyển nhượng, một tờ đơn xin sử dụng đất của chủ cũ được UBND phường 15, quận Tân Bình xác nhận vào năm 1993. Trong tờ đơn này UBND phường 15 có […]